บริหารต้นทุนทดสอบ Yield วัตถุดิบ: ซื้อมา 1 กิโลกรัม ใช้ได้จริงกี่กรัมต้นทุนอาหารที่คำนวณจากราคาซื้อมักต่ำกว่าความจริง เพราะยังไม่หักส่วนที่ตัดทิ้ง บทความนี้สอนวิธีทดสอบ Yield และนำไปคิดต้นทุนต่อจานให้แม่นขึ้น10 กุมภาพันธ์ 2569